*  
Main Gordai
สวัสดีจ่ะ, เพื่อน กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ขอระหัส
01 พฤศจิกายน 2014 19:18:32

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอนใช้โปรแกรม Canopus ProCoder 2 แปลงวีซีดี  (อ่าน 11783 ครั้ง)
0 เพื่อนสนิท และ 1 เพื่อน กำลังดูหัวข้อนี้
กำนัน
โคตรเพื่อนสนิท
*

เกิมมาเจ็บ

จำนวนโพส: 10819

ได้คะแนน 19
ออฟไลน์ ชาย
nares001@hotmail.com naresgordai gordai
« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2008 18:58:36 »

Canopus ProCoder 2 เป็นโปรแกรมเข้ารหัสอีกโปรแกรมหนึ่งที่คนไทยนิยมใช้เป็นจำนวนมาก เนื่องจากสีสันสดใส และมีความชัดเจนดี บทความนี้แสดงการเข้ารหัสแบบพื้นฐาน ไม่ได้แสดงการปรับแต่งในส่วนของ filters แต่อย่างใด

เปิดโปรแกรม Procoder 2 เมื่อปรากฏหน้าต่างหลักของโปรแกรม คลิกปุ่ม Add เพื่อเพิ่มวีดีโอที่จะนำมาเข้ารหัส

เลือกคลิปวีดีโอที่ต้องการ แล้วคลิกปุ่ม Open

เมื่อเพิ่มไฟล์เข้ามาแล้ว โปรแกรมจะแสดงรายละเอียดต่างๆ ของไฟล์วีดีโอ คลิกปุ่ม Target เพื่อเลือกรูปแบบในการเข้ารหัส

หลังจากคลิกปุ่ม Target แล้ว ให้คลิกปุ่ม Add

คลิกรายการ VCD แล้วไปเลือกรายการ MPEG1-VCD-PAL (หรือ NTSC ตามระบบวีดีโอของคุณ แต่ประเทศไทยส่วนใหญ่เป็น PAL) แล้วคลิกปุ่ม OK

เมื่อเลือกรูปแบบเข้ารหัสมาแล้ว

1.Base Name ตั้งชื่อไฟล์ที่ได้จากการเข้ารหัส
2.Path เส้นทางที่จะบันทึกไฟล์ Base Name
3.Use source filename ยกเลือกเครื่องหมายถูก
4.Use Closed GOP ทำเครื่องหมายถูกหน้า Use Closed GOP
คลิกปุ่ม Convert เพื่อเข้าสู่การเข้ารหัสวีดีโอ

คลิกปุ่ม Convert เพื่อเริ่มต้นเข้ารหัสวีดีโอ

เข้ารหัสวีดีโอเสร็จแล้ว โปรแกรมจะแสดงข้อความ Conversion Finished

นำไฟล์ที่ได้ (.mpg) นำไปเขียนเป็น VCD ด้วยโปรแกรมสำหรับเขียน Video-CD เช่น Nero Burning ROM หรือ VCDEasy เป็นต้น

ลูกบ้านของตำบล
มากกว่าเพื่อนสนิท
*

จำนวนโพส: 116

ได้คะแนน 0
ออฟไลน์ ชาย

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008 10:29:53 »

แล้วตัวโปรแกรมละคับ ท่านกำนัน
กำนัน
*

เกิมมาเจ็บ

ได้คะแนน 19
ออฟไลน์ ชาย
nares001@hotmail.com naresgordai gordai
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008 16:36:45 »

แล้วตัวโปรแกรมละคับ ท่านกำนัน

ในนี้ครับพี่น้องครับ
http://www.gordai.com/club/index.php?topic=677.msg14435#msg14435

มากกว่าเพื่อนสนิท
*

จำนวนโพส: 116

ได้คะแนน 0
ออฟไลน์ ชาย

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 13:46:23 »

เพื่อนคับมันหมดอายุแล้วละเพื่อนกำนันคับ
กำนัน
*

เกิมมาเจ็บ

ได้คะแนน 19
ออฟไลน์ ชาย
« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008 14:53:27 »

เพื่อนคับมันหมดอายุแล้วละเพื่อนกำนันคับ

แก้ให้แล้วนะครับ
เพื่อนสนิท
*

จำนวนโพส: 23

ได้คะแนน 0
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 10:35:22 »

น้องใหม่ สวัสดีครับ จากใต้สุดเลยครับ นราธิวาส โน้นแน่ะ ฝนตกหนักจัง เปียกมาเต็มเลย 555 (
( ไม่ได้ไปหมด ) ผมโหลดมาหลายโปรแกรมเลย เวิคร์จิงๆ เลยพี่เสือ ยังอีกหลายตัวที่เล็งไว้แล้ว
เช่น Nero 8 แต่ทำการโหลดต่อแล้วมันวุ่นวายนิดหน่อย เพราะโปรแกรมโหลด บางตัวมันดันพาออกนอกเรื่องเลย
พี่เสือ  ที่น่ารักครับ คือแบบว่า  ตอนนี้ น้องอยากได้ p.กัน coopy ตอนเบิร์น cd vcd หรือ audio ชัวร์ๆ  ดี ๆ  สักตัวน่ะพี่ ช่วยหน่อยน่ะครับพี่  Shocked
กำนัน
*

เกิมมาเจ็บ

ได้คะแนน 19
ออฟไลน์ ชาย
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 14:13:47 »

น้องใหม่ สวัสดีครับ จากใต้สุดเลยครับ นราธิวาส โน้นแน่ะ ฝนตกหนักจัง เปียกมาเต็มเลย 555 (
( ไม่ได้ไปหมด ) ผมโหลดมาหลายโปรแกรมเลย เวิคร์จิงๆ เลยพี่เสือ ยังอีกหลายตัวที่เล็งไว้แล้ว
เช่น Nero 8 แต่ทำการโหลดต่อแล้วมันวุ่นวายนิดหน่อย เพราะโปรแกรมโหลด บางตัวมันดันพาออกนอกเรื่องเลย
พี่เสือ  ที่น่ารักครับ คือแบบว่า  ตอนนี้ น้องอยากได้ p.กัน coopy ตอนเบิร์น cd vcd หรือ audio ชัวร์ๆ  ดี ๆ  สักตัวน่ะพี่ ช่วยหน่อยน่ะครับพี่  Shocked

เกรงว่าตัวป้องกันจาไม่มีอาครับ มีแต่ตัวที่ทำให้ก๊อปได้อะครับผม

ปล.ลองอ่านกะทู้นี้ดูนะ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=mehtee&date=08-08-2007&group=5&gblog=1
เพื่อนสนิท
*

จำนวนโพส: 23

ได้คะแนน 0
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008 17:15:21 »

โอ้โห...วิชาการล้วนๆ เลยนับถือ แบบว่าต้องการแค่กันก๊อป สำหรับชาวบ้านธรรมดาที่ต้องการทำ cd coppy ง่ายๆ แต่แบบว่าพอเจออะไรที่มันซับซ้อน เค้าก้อไม่ทำต่อแล้วประมาณนั้น น่ะพี่
( ดีจัยจังี่พี่ ตอบได้เร็วทันใจดี แบบนี้รักตายเลย )
เพื่อนสนิท
*

จำนวนโพส: 6

ได้คะแนน 0
« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011 13:35:23 »

ขอบคุณครับท่านกำนัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์