*  
Main Gordai
สวัสดีจ่ะ, เพื่อน กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ขอระหัส
25 ตุลาคม 2014 06:06:34

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเก็บไดเวอร์ การฟอแมตติดตั้งวินโดร์ การหาไดเวอร์ และการติดตั้งไดเวอร์  (อ่าน 1896 ครั้ง)
0 เพื่อนสนิท และ 1 เพื่อน กำลังดูหัวข้อนี้
กำนัน
โคตรเพื่อนสนิท
*

เกิมมาเจ็บ

จำนวนโพส: 10818

ได้คะแนน 19
ออฟไลน์ ชาย
nares001@hotmail.com naresgordai gordai
« เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009 16:52:11 »

มีสมาชิกท่านหนึ่งถาม ถึง เลยทำการรวบรวมในกระทู้นี้ เพื่อสะดวกในการค้นคว้า

ขาดตรงไหน ก็ ช่วยกันเพิ่มเติมให้ด้วย นะครับ

เรามาเริ่มกันเลยละกัน  ครับ

1 วิธีเก็บไดเวอร์

หาโปรแกรม  Driver Genius Profession Edition 2007 มาใช้ครับ หาไม่เจอก็ หลังไมค์ครับ จะจัดให้ อิอิ

ต้องขอบคุณ ท่าน Crazy™ ที่ให้มาครับ
เป็นโปรแกรมเก็บไดเวอร์ก่อนการฟอแมตนะครับ ในกรณึที่เครื่องยังสามารถเข้าได้

และไดเวอร์ที่ใช้มีความสมบรูณ์มากครับ จะได้ไม่ต้องหาให้ลำบาก  ท่านที่ลงแผ่นฯลฯโม จะมีปัญหาโปรแกรมนี้ช่วยได้ครับ

ขออธิบายตามรูปเลยนะครับ

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

เสร็จครับ
**********************************************************************************************************

เทคนิคการฟอแมตครับ ต่อไปเลย

ใส่แผ่นวินโดร์ที่ต้องการจะลง ในซีดี แล้วตั้งไบออสให้บุตจากซีดี นะครับ

ต่อไปจะขออธิบายด้วยภาพครับ
20

21

22

23

24

25

และทำตามลิงค์นี้ครับ เป็นแบบดั่งเดิม ละเอียดมากครับ

>>>>>>>>>>การติดตั้ง Windows XP Professional พร้อมรูปตัวอย่างตั้งแต่เริ่มต้น<<<<<<<<<<<<<

>>>>>>>>>>การติดตั้ง Windows XP Professional Include SP2 บน HDD แบบ SATA<<<<<<<<<<<<<

แค่นี้ครับ
มาต่อด้วยการติดตั้งไดเวอร์  ในกรณีที่เรามีแผ่นซีดีไดเวอร์ครับ

ใส่แผ่นซีดีที่มีไดเวอร์เข้าไปในเครื่องเล่นครับแล้วทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้

26

27

28

29

30

31

32

33

แล้วถ้าไม่มีแผ่นไดเวอร์ละทำงัย มาดูกันครับ

Driver นั้นมีความสำคัญมากกับคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่มี Driver คอมพิวเตอร์ของคุณอาจทำงานไม่ได้

หรือทำได้แต่อาจไม่สมบูรณ์เท่าที่ควรจะเป็น ถ้าไม่มี Driver ก็เปรียบเหมือนรถไม่มีน้ำมันนั่นเอง

แต่คุณไม่ต้องกลัวอีกต่อไป เพราะผมจะมาแนะนำวิธีการหา Driver จากอินเตอร์เน็ตกันครับเริ่มเลย

เปิด www.google.com แล้ว Search หาครับ

อย่างเช่นถ้าคุณต้องการหา Driver ของ mainboard ของ Ecs รุ่น P4VMM2

ก็ Search หาคำว่า download driver mainboard ecs p4vmm2 หรือถ้า

ต้องการหา Driver Modem ของ D-Link ก็ Search คำว่า download driver Modem D-Link อย่างนี้เป็นต้น

รับรองเจอแน่ ๆ ถ้าอยากระบุว่าสำหรับ Windows อะไรก็เพิ่ม for win Me หรือ Win XP ลงไปก็ได้

****************************************************************************************

เอาละครับ รวบรวมมาได้ แค่นี้ ขาดตกตรงไหน ช่วยเพิ่มเติมกันนะครับ

อ้างถึง
พอดีผมเป็นครูบรรจุใหม่ที่ รร ในอำเภอเล็กๆของจังหวัดขอนแก่นอ่ะครับ แต่ดูท่าทางจะมีงานหินรออยู่เพราะ ห้องคอม 30 กว่าเครื่อง ใช้ได้ไม่ถึง 10 และที่สำคัญผมไม่ได้จบคอมมาซะด้วย จบด้านเทคโนมาอ่ะครับ เลยค่อนข้างจะเครียด แต่จะบอก ผอ ว่า ไม่เป็นก็ไม่ได้  แล้วการที่เราจะลงวินโดว์ใหม่ เราต้องหาไดร์เวอร์จากไหนครับ ขั้นตอนการลงวินโดว์ผมว่าผมพอจะทำเป็น แต่หลังจากนั้นหรือก่อนหน้านั้นคือ การ ฟอร์แมต การ แบกอัพ การลงไดร์เวอร์ผมยังไม่เคยลงเองเลย วานทีนะครับ

มีสมาชิกท่านหนึ่งถาม ถึง เลยทำการรวบรวมในกระทู้นี้ เพื่อสะดวกในการค้นคว้า

ขาดตรงไหน ก็ ช่วยกันเพิ่มเติมให้ด้วย นะครับ

เรามาเริ่มกันเลยละกัน  ครับ

1 วิธีเก็บไดเวอร์

หาโปรแกรม  Driver Genius Profession Edition 2007 มาใช้ครับ หาไม่เจอก็ หลังไมค์ครับ จะจัดให้ อิอิ

ต้องขอบคุณ ท่าน Crazy™ ที่ให้มาครับ
เป็นโปรแกรมเก็บไดเวอร์ก่อนการฟอแมตนะครับ ในกรณึที่เครื่องยังสามารถเข้าได้

และไดเวอร์ที่ใช้มีความสมบรูณ์มากครับ จะได้ไม่ต้องหาให้ลำบาก  ท่านที่ลงแผ่นฯลฯโม จะมีปัญหาโปรแกรมนี้ช่วยได้ครับ

ขออธิบายตามรูปเลยนะครับ

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

11

12

13

14

15

16

17

18

19

เสร็จครับ
**********************************************************************************************************

เทคนิคการฟอแมตครับ ต่อไปเลย

ใส่แผ่นวินโดร์ที่ต้องการจะลง ในซีดี แล้วตั้งไบออสให้บุตจากซีดี นะครับ

ต่อไปจะขออธิบายด้วยภาพครับ
20

21

22

23

24

25

และทำตามลิงค์นี้ครับ เป็นแบบดั่งเดิม ละเอียดมากครับ

>>>>>>>>>>การติดตั้ง Windows XP Professional พร้อมรูปตัวอย่างตั้งแต่เริ่มต้น<<<<<<<<<<<<<

>>>>>>>>>>การติดตั้ง Windows XP Professional Include SP2 บน HDD แบบ SATA<<<<<<<<<<<<<

แค่นี้ครับ
มาต่อด้วยการติดตั้งไดเวอร์  ในกรณีที่เรามีแผ่นซีดีไดเวอร์ครับ

ใส่แผ่นซีดีที่มีไดเวอร์เข้าไปในเครื่องเล่นครับแล้วทำตามขั้นตอนดังต่อไปนี้

26

27

28

29

30

31

32

33

แล้วถ้าไม่มีแผ่นไดเวอร์ละทำงัย มาดูกันครับ

Driver นั้นมีความสำคัญมากกับคอมพิวเตอร์ ถ้าไม่มี Driver คอมพิวเตอร์ของคุณอาจทำงานไม่ได้

หรือทำได้แต่อาจไม่สมบูรณ์เท่าที่ควรจะเป็น ถ้าไม่มี Driver ก็เปรียบเหมือนรถไม่มีน้ำมันนั่นเอง

แต่คุณไม่ต้องกลัวอีกต่อไป เพราะผมจะมาแนะนำวิธีการหา Driver จากอินเตอร์เน็ตกันครับเริ่มเลย

เปิด www.google.com แล้ว Search หาครับ

อย่างเช่นถ้าคุณต้องการหา Driver ของ mainboard ของ Ecs รุ่น P4VMM2

ก็ Search หาคำว่า download driver mainboard ecs p4vmm2 หรือถ้า

ต้องการหา Driver Modem ของ D-Link ก็ Search คำว่า download driver Modem D-Link อย่างนี้เป็นต้น

รับรองเจอแน่ ๆ ถ้าอยากระบุว่าสำหรับ Windows อะไรก็เพิ่ม for win Me หรือ Win XP ลงไปก็ได้

****************************************************************************************

ถ้าไม่สามารถดูได้ว่า เราใช้รุ่นอะไรก็หาโปรแกรมตรวจสอบมาใช้ ครับ ให้เพื่อนในคอมไทยช่วยแนะนำละกันครับ

เอาละครับ รวบรวมมาได้ แค่นี้ ขาดตกตรงไหน ช่วยเพิ่มเติมกันนะครับ

เอาเพิ่มเติมครับ
>>>การใช้ CPU-Z 1.49 เพื่อเช็ค Spec เครื่องของคุณ<<<

โปรแกรมตรวจสอบอุปกรณ์ ครับ ผมใช้ตัวนี้  TuneUp Utilities 2008

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์